ama viongozi ambao wakati wa “Ninawaomba siku ya kupiga an e e - Vydilia vya usiining . L. . )
shida watatukimbia au kusubiria kura msije mkasema Magufuli nba.kam.(a mabenkl Xetu. ‘ Dkt Magufuli alisema nyingine tupeni tukaxatekeleze,
kupata maelekezo kutoka kwa ameshinda au wabunge wa Pia miaka mitano fjayo pia kwa upande wa mifugo alisena Dkt. Magufuli.

wale wanaowatuma. .

“Uamuzi ni wenu, lakini

ninawaomba ndugu zangu wana ‘5@ n " " A
i TAgizo [a Mpina ngombe walioibwa latekelezwa ~

masilahi mapana ya taifa letu na
hii ndio sababu nasema uchaguzi
huu ni muhimu sana ambao kila
Mtanzania hana budi kushiriki

na kufanya maamuzi yaliyosahihi
kwa maendeleo, ustawi na
mustakabali mzima wa taifa letu,”
alisema Dkt. Magufuli.

Dkt. Magufuli alisema chama
pekee chenye uwezo wa
kuwaletea maendeleo ya kweli
Watanzania na kudumisha amani,
umoja na mshikamano wan chi
yetu ni Chama Cha Mapinduzi.

“Hivyo ndugu zangu
Watanzania ninaomba sana kura

zenu tupate kura zote mkipigie
Chama Cha Mapinduzi kura za
Rais, kura za wabunge, kura za
wawakilishi, kura za madiwani
na utakapofika uchaguzi kule
Zanzibar kura za Rais wa Zanzibar
ili haya niliyoyaeleza hapa tuweze
kuyatekeleza kwa kasi zaidi”
alisema Dkt. Magufuli.

Dkt. Magufuli alisema katika

Na Mwandishi Wetu, Siha

BEAGIZO liilotolewa na
Waziri wa Mifugo na Uvuvi,
Luhaga Mpina kuhusiana na
kashfa ya wizi wa ng'ombe 17
wenye thamani ya sh.milioni 14
katika Ranchi ya Taifa ya West
Kilimanjaro limetekelezwa baada
ya Mkuu wa Wilaya ya Siha,
Onesmo Buswelu kukabidhiwa
ng'ombe hao baada waliokuwa
watumishi wa ranchi hiyo
kununua wengine.

Mkuu wa Wilaya ya Siha,
Onesmo Buswelu, alisema
ng'ombe amekabidhiwa na
Meneja wa Kampuni hiyo,
Mbelwa Lutagwelera ikiwa ni
utekelezaji wa agizo la Waziri
Mpina aliyeagiza ngombe
kurejeshwa kwenye ranchi
na kukataa sababu zilizokuwa
zimetolewa kuwa ng'ombe

wameibiwa.

“Ni kweli nimepokea leo
ng'ombe hao baada ya
kurejeshwa kama Waziri
alivyoagiza alipotembelea
Ranchi hii kwamba mifugo
hiyo ipatikane haraka na hatua
ziendelee kuchukuliwa kwa wote
waliohusika na kashfa hiyo,"
alisema Buswelu.

Pia Mkuu huyo wa wilaya
ameagiza Menejimenti ya
NARCO kuajiri walinzi wenye
sifa na hasa waliopitia mafunzo
kutoka kutoka Jeshi la Akiba
ambao wamefundishwa uadilifu
na uzalendo wa nchi yao, badala
ya kuajiri watu wasiokuwa na sifa.

Buswelu aliwataka watumishi
wa ranchi hiyo kusimamia ulinzi
wa rasilimali za kampuni hiyo na
kujiepusha na vitendo vya kuwa
sehemu ya kuhujumu na kushiriki
vitendo vya wizi na badala yake

wazalishe ng'ombe wengi il taifa
lipate fedha nyingi kutokana na
mifugo.

Wakati Waziri Mpina
alipotembelea Ranchi hiyo,
Mkuu wa Wilaya hiyo aliagiza
Jeshi la Polisi kuwakamata kwa
watumishi wote wa Kampuni
ya Ranchi za Taifa (NARCO)
West Kilimanjaro kufuatia kashfa
ya kupotea kwenye Mazingira
ya kutatanisha nglombe 17 wa
Serikali waliokuwa wanatunzwa
kwenye ranchi hiyo.

Buselu alisema tangu wizi huo
ufanywe hakuna taarifa yoyote
iiyowasilishwa kwenye Kamati
ya Ulinzi na Usalama ya wilaya
hiyo jambo linaonesha kuna
njama za makusudi zilizowekwa
na watumishi hao kuiibia Serikali
jambo ambalo halikubaliki.

Hivi karibuni, Waziri wa
Mifugo na Uvivi, Luhaga Mpina
alipoitembelea wilaya hiyo,

alieleza kutokuridhishwa na hatua
Zilizochukuliwa na uongozi wa
Ranchi kuhusiana na kashfa hiyo
na kuagiza kuwa ifikapo jumatano
Julai 19 mwaka huu mifugo yote
iliyopotea iwe imerejeshwa ndani
ya Ranchi hiyo.

Waziri Mpina alisema hatua
zilizochukuliwa za kuwasimamisha
kazi waturnishi wawili kufuatia
wizi huo ni njama za kuficha
mtandao wa uhalifu huo na
kuagiza vyombo vya dola kufanya
uchunguzi wa kina ili kuunasa

mtandao wote uliohusika katika
kashfa hiyo.

Akitoa taarifa kuhusu kampuni
hiyo, Kaimu Meneja wa NARCO,
Lutagwelera alisema kwa sasa
wataendelea kushirikiana na
Serikali ya wilaya hiyo katika
kusimamia ulinzi wa rasilimali hizo
ili vitendo kama hivyo visitokee
tena ili kuongeza uzalishaji mifugo
kwenye ranchi hiyo.
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Cement va jijini Tanga, hivi karibuni. Treni hiyo iliyokuwa na ma

Idd Kimanta, ikiwa sehemu ya safari ya majaribio kutoka Tanga kwen

Na Stevie Chindiye,
TUNDURU

ASKARI wa Jeshi la akiba
(mgambo) katika Kijiji cha Ma-
chema Kata ya Nampungy,
wilayani Tunduru, mkoani
Ruvuma, Said Katimbe (46),
ameuawa kwa kuchomwa
mkuki kifuani na wanaodaiwa
kuwa ni watu wa jamii ya kifu-
gaji.

Katimbe anadaiwa kuchom-
wa mkuki mara mbili katika
mapigano kati ya wafugz i
wakulima. j %

Aidha, kati
watu wanane
wamelazwa ~
Wilaya ya Tund
kujeruhiwa na
nazodaiwa kutum

g

gaji.

Mtendaji wa Kijiji cha Ma-
chemba, Ally Sapanga, aliwataja
waliojeruhiwa ni Zuberi Jafari,
Mohammed Chikoko, Moham-
med Lilundu, Jimu Mbandawe,
Issa Saidi, Matumula Selemani,
Zuberi Nasoro na Mohammed
Sengani.

Alisema mapigano hayo yali-
zuka Agosti 28, mwaka huu,
majira ya saa 11.30 jioni baada
ya wafugaji hao kuvamia Kijiji
humo na kuwashushia kipigo

atu waliokuwa

ba mifugo yao iliyodaiwa kuwa
ilipotea kwa kutoweka kwenye
kambi zao. .
Sepanga alisema wafugaji

waliowashambulia kwa ku-
tumia fimbo, sime, mikuki na
mishale hali iliyosababisha ta-
haruki na kuwafanya wananchi
kukimbia kwa lengo la kujiokoa.

KAULI YA POLISI

Kamanda wa Polisi Mkoa
wa Ruvuma, Simon Maigwa,
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ibitisha kutokea kwa tukio ishia

ikiwa na Shehena ya Saruji Tani 320 kutoka Kampuni ya T
behewa nane ilipokelewa na Mkuu wa Mkoa wa Arushg &S
da Arusha. NA MPIGAPICHA WETU '

- Wafugaji wadaiwa Kuua *
- mgambo, 8 wajeruvhiwa

kimewaondolea haki yao
kisheria hata kama waliku-
wa na hoja au madai ya msing
katika tukio hilo.

Aidha, Kamanda Maigwa ali-
wataka wananchi wenye taar-
ifa za maeneo waliyokimbilia
watuhumiwa hao kwa lengo 1a
kijificha. kutoa taarifa Polist i
wakamatwe na kupisha sheria

kufuata mkondo wake.
wakizungumza kwa nyakat

tofauti, baadhi ya wanancht

waliiomba serikali kuwaham-

walugaji hao katka

£
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s VLINDE MAZINGIRA: Mkuu wa Wilaya ya Kilwa, Chistopher Ngubiagai akimwagilia mti alioupanda kwenye chanzo cha maji cha mto Mavuji,
wakati wa uzinduzi wa uhifadhi wa chanzo hichp wilayapnj Kilwa iuzi?

Na MWANDISHI WETU
- SIHA

“AGIZO lililotolewa na Waziri wa
Mifugo na Uvuvi, Luhaga Mpina
kuhusu kashfa ya wizi wa ng'ombe
17 wenye thamani ya Sh milioni
14 katika Ranchi ya Taifa ya West
Kilimanjaro, limetekelezwa baada
ya Mkuu wa Wilaya ya Siha,
Onesmo Buswelu - kukabidhiwa
ng'ombe hao waliokuwa watumishi
wa ranchi hiyo kununua wengine.
Akizungumza mjini hapa jana,
Busweluy, alisema amekabidhiwa
ng'ombe na Meneja wa Kampuni
hiyo, Mbelwa Lutagwelera ikiwa
ni utekelezaji wa agizo la Waziri
Mpina aliyeagiza  kurejeshwa

MTANV2ANA UKE

“Ng'ombe 17 wa Serikali
-waliopotea warejeshwa

kwenye ranchi na kukataa sababu

zilizo uwa  zimetolewa  kuwa
wameibiwa. ’
“Nimepokea ng'ombe

hawa,baada ya kurejeshwa kama
waziri alivyoagiza alipotembelea
ranchi hii,mifugo hii ipatikane
haraka na hatua ziendelee
kuchukuliwa kwa wote waliohusika
na kashfa hiyo"alisema Buswelu.
Aliagiza  menejimenti  ya
NARCO  kuajiri walinzi wenye
sifa na hasa waliopitia mafunzo
kutoka kutoka jeshi la akiba ambao
wamefundishwa  uadilifu = na
uzalendo wa nchi'yao, badala ya
kuajiri watu wasiokuwa na sifa.
Aliwataka watumishi wa ranchi
kusimamia ulinzi wa rasilimali za

-polisi

kampuni na kujiepusha na vitendo
vya kuwa sehemu ya kuhujumu
na kushiriki vitendo vya wizi na
badala yake wazalishe ng'ombe
wengi ili taifa lipate fedha nyingi
kutokana na mifugo.

Mkuu wa  wilaya aliagiza
kuwakamata ~ watumishi
wote wa Kampuni ya Ranchi za
Taifa (NARCO) West Kilimanjaro
kutokana na kashfa ya kupotea:
kwenye mazingira ya kutatanisha
ng'ombe 17 wa Serikali waliokuwa
wanatunzwa kwenye ranchi hiyo.

Buselu alisema tangu wizi huo
-ufanywe hakuna taarifa yoyote
iliyowasilishwa kwenye kamati
-ya ulinzi na usalama ya wilaya

‘hiyo, jambo - linaonesha kuna-

' Wanufaika waomba kuendelea kusaidiwa
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njama za makusudi zilizowekwa
na watumishi hao kuiibia Serikali
jambo ambalo halikubaliki.

Alisema hatua zilizochukuliwa
za kuwasimamisha kazi watumishi
wawili kufuatia wizi huo ni njama
za kuficha mtandao wa uhalifu
huo na kuagiza vyombo vya dola
kufanya uchunguzi wa kina ili
kuunasa mtandao wote uliohusika
katika kashfa hiyo.

Kaimu Meneja wa NARCO,
Lutagwelera alisema kwa sasa
wataendelea  kushirikiana na
Serikali ya wilaya hiyo katika
kusimamia ulinzi wa rasilimali
hizo ili vitendo kama visitokee
tena ili kuongeza uzalishaji mifugo
kwenye ranchi hiyo. -



- cha Guavay, Dar es Salaam. Kulia ni Mkurugenzi wa Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea (TFRA), Dk Stephano Ngailo na kushoto
ni Meneja Ubora wa kiwanda hicho, Latifa Mafumbi. Kiwanda hicho cha vijana watanzania kina uwezo wa kuzalisha tani 2,000
Za mbolea kwa mwaka (Picha na Wizara ya Kilimo).

*W ajasiriamali wafunzwa kufuga kuk

pas— Na Veronica Mheta, Arusha utengt?zaji batiki, utengezaji Lilian Joseph. : kuwatumia wananchi na si ku-

: sabu'm za unga na maji, kupan- Mjasiriamali mwingine, Issa  toa mafunzo kwa wajasiriamali.
A AJAS&RIAMALI dg vitunguu na kutengeneza Mohamed alisema utengezaji Alisema ameamua kutoa

i wa Jiji la Arusha pilipili. b_atiki ni mojawapo ya fursa elimu hiyo kwa wajasiriamali

zaidi, wame.mshuku- «  Walisema elimu waliyopata . zilizopo sokoni. Alisema kwam-  wajikwamue kiuchumi, kwa

| ru Mkuu wa Wilayaya wataitumia vema kujikwamua ~ ba watatengeneza vikoi vya kwa yeye awali ahpomahza

nu-
Arusha, Kenani Kihongosi kiuchumi na kupata mikopo aina mbalimbali kwa sababu Jiji ~ chuo hakupata ajira serikalini,
e kwa kuwawezesha kupata katika benki hizo, kwa kuwa la Arusha ni la utalii, hivyo ku-  bali aliajiri katika ujasiriamali
sh- mafunzo yakiwemo ya ufu-  bidhaa watakazozalisha zita- wezeshwa kwa mafunzohayo  ukiwemo kufuga nyuki.
ku  gaji kukuy, utengezaji batiki  kubalika . kutawawezesha kutoka kwenye “Nimeamua kutumia elimu
jake - nakuunganishwa na fursa - “Tunashukuru DC thon- umasikini. . yangu kuwasaidia wajasi-
zarmkopokatlkabenlqza . ; hawa sambamba 1
~ NMBnaCRDB. - i
0 za Wamesema ni nadra kwa
i, " kiongozi kama huyo, kuf
ina  elimu bure kwa wajasi
- kuhusu utotoleshaji vifa
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- ---neja- wa~ Kampuri~ hiyo; “Mbetwa

Nyamugari. Kibande, Migongo, | ku

Muyamana Kilelema.
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wauwi g, vaaud yd
na silaha za jadi zi-
nazodaiwa kutumiwa na wafu-

KUwd Cnanzo cna mapigano
hayo ni wafugaji hao kuhisi

Kuranya Kitendao nicno.
Alisema kitendo cha wafu-
gaji kuchukua sheria mikononi

Ya Kuishi Kwenye vitalu nwvyo,
wamevamia na kulisha mifugo
yao kwenye makazi ya watu.

+Agizo la Mpina kashfa wizi wa ng'ombe 17 latekelezwa+

Na Mwandishi Wetu, SIHA

AGIZO lililotolewa na Waziri
wa Mifugo na Uvuvi, Luhaga Mpi-
na, kuhusiana na kashfa ya wizi wa
ngombe 17 wenye thamani ya Sh.
milioni 14 katika Ranchi ya Taifa ya
West Kilimanjaro limetekelezwa.
Utekelezaji huo umefanyika
baada ya Mkuu wa Wilaya ya Siha,
Onesmo Buswelu, kukabidhiwa
ngombe hao baada waliokuwa
watumishi wa ranchi hiyo ku-
nunua wengine.
Mkuu wa Wilaya ya Siha,
Onesmo  Buswely, i
ngombe amekabidhiwa na Me-

Lutagwelera, ikiwa ni utekelezaji

wa agizo la Waziri Mpina aliye-
agiza ngombe kurejeshwa kwenye
ranchi na kukataa sababu zilizoku-
wa zimetolewa kuwa ngombe
wameibiwa.

“Ni kweli nimepokea leo
ngombe hao baada ya kurejeshwa
kama Mh. Waziri alivyoagiza ali-
potembelea Ranchi hii kwamba
mifugo hiyo ipatikane haraka na
hatua ziendelee kuchukuliwa kwa
wote waliohusika na kashfa hiyo,”
alisema Buswelu.

Pia Mkuu huyo wa wilaya ame-
agiza Menejimenti ya NARCO
kuajiri walinzi wenye sifa na hasa
waliopitia mafunzo kutoka ku-

- = toka Jesht ta Akiba-ambao warnme="—

fundishwa uadilifu na uzalendo

wa nchi yao, badala ya kuajiri watu
wasiokuwa na sifa.

. Buswelu aliwataka watumishi
wa ranchi hiyo kusimamia ulinzi
wa rasilimali za kampuni hiyo na
kujiepusha na vitendo vya kuwa

. sehemu ya kuhujumu na kushiriki
. vitendo vya wizi na badala yake

wazalishe ng'ombe wengi ili taifa

lipate fedha nyingi kutokana na -

mifugo. .

Wakati Waziri Mpina alipotem-
belea Ranchi hiyo, Mkuu wa
wilaya hiyo aliagiza Jeshi la Polisi
kuwakamata kwa watumishi wote
wa Kampuni ya Ranchi za Taifa
(NARCO) West Kilimanjaro ku-

17 wa Serikali waliokuwa wanatun-
zwa kwenye ranchi hiyo.

Buselu amesema tangu wizi huo
ufanywe hakuna taarifa yoyote
iliyowasilishwa kwenye Kamati ya
Ulinzi na Usalama ya wilaya hiyo
jambo linaconesha kuna njama
za makusudi zilizowekwa na wa-
tumishi hao kuiibia Serikali jambo
ambalo halikubaliki.

Hivi karibuni, Waziri wa Mifu-
go na Uvuvi, Luhaga Mpina, al-
ipoitembelea wilaya hiyo, alieleza
kutokuridhishwa na hatua zlizo-
chukuliwa na uongozi wa Ranchi
kuhusiana na kashfa hiyo na
kuagiza kuwa ifikapo jumatano

firatia-kashfa“ya kupotea kwenye ~ Julai19,"mwaka® hoo mifugo yote

mazingira ya kutatanisha ngombe

iliyopotea iwe imerejeshwa ndani
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ya Ranchi hiyo.
‘Waziri Mpina alisema hata
zilizochukuliwa za kuwasimami-
sha kazi watumishi wawili ku-
fuatia wizi huo ni njama za kufi-
cha mtandao wa uhalifu huo ma
kuagiza vyombo vya dola kufanya
uchunguzi wa kina ili kuunasa
mtandao wote uliohusika katka
kashfa hiyo.
Akitoa taarifa kuhusu kampuni
hiyo, Kaimu Meneja wa NARCO.
Lutagwelera alisema kwa sasa wa-
taendelea kushirikiana na Serikali
ya wilaya hiyo katika kusimamia
ulinzi wa rasilimali hizo ili viten-
do kama hivyo visitokee tena iy
-+ Kuongeza uzalishaji-mifugo kwe
nye ranchi hiyo.
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ajira machinjio ya
Vingunguti yaja

UONGOZI wa  Jumuiya
ya Wazazl wa Chama Cha
Mapinduzl  (CCM),  Kata
ya Vingungutl, Wilaya ya
llala, Jijini Dar es Salaam,
umesema umefarijika kwa
ujio wa machinjlo ya kisasa ya
Vingungutl, kwa kuwa yatatoa
ajira nyingl kwa vijana wa kata
hiyo.

Hayo yalielezwa mwishoni
mwa wiki iliyopita na Katibu
wa Elimu na Malezi wa
Jumuiya hiyo, Hallma Pombe,
alipozungumza na  Uhuru,
baada ya kufanyika kwa
mkutano wa baraza la wazazi
wa kata hiyo.

Halima, alisema wajumbe
wa baraza hilo kwa kauli
moja waliunga mkono ujio wa
machinjio hiyo, inayojengwa
na serikali kwa kuwa itakuwa
sehemu ya kupunguza tatizo
la ajira, hususan vijana wa kata
hiyo.

"Sisi kama wajumbe wa
baraza la wazazi, tulizungumza
na aliyekuwa Meya wa
Manispaa ya llala, Omary
Kumbilamoto, akatueleza
pale kutakukuwa na ajira 200
Zisizo za kitaaluma na nyingine
ambazo zitakuwa za kitaaluma.

“Kwa hiyo tuna uhakika wa
vijana wetu kupata ajira, na
hiyo itapunguza idadi ya vijana
wasio na ajira, ikizingatiwa
kuwa tatizo hilo limekuwa
likilalamikiva na  baadhi
yao,"alisema.

Akizungumzia ujenzi wa
barabara za ndani katika
kata hiyo, alisema jumuiya
hiyo imefarijika kwa majibu
ya serikali kuwa, zipo katika
mpango wa ujenzi chini ya
Mradi wa Uboreshaji wa Jiji la
Dar es Salaam (DMDP).

Alisema baada ya mradi
huo kukamilika, ~barabara
za mitaa hiyo zitakuwa
Kkatlka muonekano bora na
kupendezesha kata hiyo.

Alisema kwa sasa, kilio
kikubwa kwa wakazi hao ni
barabara hizo, hivyo kuwataka
wawe na uvumiliva wakati
wakisubiri ujio wa mradi huo.

Kwa upande wake, Katibu
wa Wazazi wa kata hiyo, Sharifa
S alisema jumuiya hiyo
g vizuri  kukisaidia
ishika dola.

alisema
makatibu
wakishirikiana
nyingine  za
3zo ni Umoja wa
Tanzania (UWT)
a Vijana (UVCCM),
a ushindi mkubwa
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